เข้าสู่ระบบสมาชิก
สมัครสมาชิกเว็บไซต์
รายนามสมาชิกทั้งหมด
บทความกฎหมาย
เกี่ยวกับบริษัท
ข่าวสารทางด้านกฎหมาย
สถิติเว็บไซต์
เมนูหลัก
· หน้าแรก
· เกี่ยวกับบริษัท
· แกลลอรี่ภาพ
· ข่าวสารความรู้ด้านกฎหมาย
· ข่าวสารจาก อาณาจักรกฎหมาย
· เข้าสู่ระบบ
· คำถามที่ถามกันบ่อย
· คำสำคัญ หมุนเวียน
· ติดต่อหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
· แนะนำและบอกต่อ
· บทความกฏหมาย
· บทความกฏหมาย/เสนอแนะ
· แบบสำรวจ
· ปฎิทินเหตุการณ์
· แผนผังเว็บไซต์
· เมล์แนะนำติชมเว็บไซต์
· ยอดฮิตติดอันดับ
· วิดีโอสอนกฎหมาย
· สถิติการเข้าชม
เฟสบุ๊คบริษัท
ผู้ที่กำลังใช้งานอยู่
ขณะนี้มี 199 บุคคลทั่วไป และ 2 สมาชิกเข้าชม

ท่านยังไม่ได้ลงทะเบียนเป็นสมาชิก หากท่านต้องการ กรุณาสมัครฟรีได้ที่นี่
เข้าระบบสมาชิก
ชื่อเรียก

รหัสผ่าน

รหัสลับ: รหัสลับ
กรุณาพิมพ์รหัสลับที่นี่

ถ้าท่านยังไม่ได้เป็นสมาชิก? ท่านสามารถ สมัครได้ที่นี่ ในการเป็นสมาชิก ท่านจะได้ประโยชน์จากการตั้งค่าส่วนตัวต่างๆ เช่น ฉากหรือพื้นโปรแกรม ค่าอ่านความคิดเห็น และการแสดงความเห็นด้วยชื่อท่านเอง
ปรึกษากฎหมาย-ย้ายไปที่-Facebook-Pramarn-Channel :: ดูกระทู้ - ExpoGuide โดนเรียกเก็บค่าบริการ กรอกโดยเข้าใจผิด
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

ExpoGuide โดนเรียกเก็บค่าบริการ กรอกโดยเข้าใจผิด

http://www.facebook.com/pramarnchannel

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ปรึกษากฎหมาย-ย้ายไปที่-Facebook-Pramarn-Channel หน้ากระดานข่าวหลัก -> กฎหมายเกี่ยวกับธุรกิจ-ทรัพย์สิน
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
rsaga01
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 21/09/2010
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 22/09/2010 11:49 am    ชื่อกระทู้: ExpoGuide โดนเรียกเก็บค่าบริการ กรอกโดยเข้าใจผิด ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อยากสอบถามเกี่ยวกับการกรอกเอกสารโดยความเข้าใจผิด แล้วโดนเรียกเก็บค่าบริการ

เมื่อประมาณเดือนสิงหาคม ได้มีเอกสารจาก Expo Guide ส่งมาให้กรอกแก้ไขข้อมูล ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นการแก้ไขข้อมูลใน list ของคนที่จัดงานเท่านั้น โดยไม่ได้สังเกตุข้อความเล้กๆด้านล่างซึ่งเหมือนจะเป็นการยอมรับการสั่งซื้อค่าโฆษณาบนเวปของเค้า

หลังจากนั้นประมาณวันที่ 20 กันยายนที่ผ่านมามี invoice จากต่างประเทศส่งมาเรียกเก็บค่าบริการ เป็นจำนวนเงิน 1571 เหรียญ

ผมอยากถามว่าเราจะปฏิเสธการจ่ายเงินนี้ได้หรือไม่ แล้วควรทำอย่างไร เท่าที่ค้นหาใน website เกี่ยวกับเรื่องนี้ เข้าใจว่าคนที่โดนกรณีนี้มีเยอะ และเหมือนเป็นการหลอกลวงให้กรอกเอกสารยอมรับบริการซึ่งไม่มีประโยชน์อะไรกับเราเลย และส่วนใหญ่คนที่ตอบในกระทู้ต่างประเทศก็จะบอกว่าไม่ต้องไปจ่าย
http://www.mukaumedia.co.uk/expoguide-scam-decide-yawn/
http://stopecg.org/

[/img]
[/img]
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
HY1234
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 04/11/2010
ตอบ: 1

ตอบตอบ: 04/11/2010 9:29 am    ชื่อกระทู้: โดนเหมือนกัน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนเหมือนกันค่ะ เราเป็นผู้ประกอบการที่ซื้อบูธไปออกงาน Made in Thailand แล้วเค้าก้อส่งส่งหมายมาว่าจากงานนี้ ทางเค้าลงโฆษณาให้เราฟรีแล้วก็ขอให้เราอัพเดตข้อมูลแต่เราอ่านแล้วมันแปลกๆ ก็ไม่ได้ตอบ เค้าก็ส่งมาอีก ส่งมาอีกแล้วย้ำด้วยว่าฟรี ให้เรากรอกแล้วส่งกลับ แฟกซ์ก้อได้ สแกนก้อได้ เราก็กรอกกลับไปแล้วก็โดน ใบเรียกเก็บเงินมาค่ะ ควรทำอย่างไรดี ทำไมเค้ามาเอาข้อมูลรายชื่อสำคัญๆจากงานในประเทศเราได้ แล้วจะมีใครออกมาช่วยเราได้บ้าง จริงๆงานนี้จัดโดยกระทรวงพาณิชย์ด้วยนะคะ
Fooledboy
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 17/11/2010

ตอบตอบ: 17/11/2010 5:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนเหมือนกันครับ ของผมเซ็นตืไปตั้งแต่ปี 2008 ตอนนี้เขาให้บริษัททวงหนี้มาตามแล้วครับ เห็นว่าจะส่งจดหมายสุดท้ายมาให้แล้ว แล้วจะส่งไฟล์กลับเผื่อส่งฟ้องศาลที่ Mexico (ในอินวอยซ์บอกว่าจะฟ้องในไทย) เท่าที่หาข้อมูลมาจากอินเตอร์เนต มีคนโดนเยอะ และไม่จ่ายกันก็เยอะ และผมก็ว่าจะไม่จ่ายด้วย เพราะไม่น่าจะเป้นบริษัทที่ทำถูกต้องตามกฏหมาย มาลงชื่อไว้เผื่อเขาฟ้องมาจริงๆจะได้รวมตัวกันยืนยันว่าโดนหลอกให้เซ้นต์ครับ

เคสนี้สู้ตาย อยากบอกฝรั่งพวกนี้ว่าคนไทยไม่โง่นะครับ

Wink

ปล
ตอนไม่มีข้อมูลนี่นอนไม่หลับเลยครับ ตอนโดนขู่ว่าจะฟ้องนี่ทรมานสุดๆ แต่ตอนนี้สบายใจแล้วครับ
U
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 06/05/2011

ตอบตอบ: 06/05/2011 2:08 pm    ชื่อกระทู้: บริษัท หลอกลวง Expo Guide ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

รบกวนถามด้วยค่ะ
Expo Guide บริษัทหลอกลวง ดิฉันโดนหลอกเซ้นต์สัญญาเมื่อ 3 ปีที่แล้วจากการจัดงานของกรมส่งเสริมการส่งออก และตอนนี้ยังมีการติดตามทวงถามเรียกเก็บเงินอีกค่ะ
และได้ส่ง e-mial พร้อมกับมีการโทรศัพท์มาเพื่อให้ดิฉันจ่ายเงิน โดยบอกว่าเป็นฝ่ายกฏหมาย ของบริษัท INTERNATIONAL CREDIT ASSESSMENT AGENCY ICAA LTD. ของประเทศ Cyprus ชื่อ Mr. Barry Walter และพูดภาษาอังกฤษอย่างเดียว ดิฉันฟังไม่ออกค่ะ
ได้แต่ตอบว่า NO และ Not understand. แต่เข้าใจว่าพูดจาจะฟ้องร้องนะค่ะ
รบกวนสอบถามอาจารย์ หรือผู้ที่เคยเจอด้วยค่ะ ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะว่าต้องทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ
wuthipop
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 04/08/2011

ตอบตอบ: 04/08/2011 12:43 pm    ชื่อกระทู้: ผมก็เป็นเหยื่อ Expo-Guide อีกคนหนึ่งเหมือนกันกับอีกหลายๆๆๆคน ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เซ็นต์ไปตั้งแต่ปี 2009 เซ้าซี้มาตลอด จนต้องส่งจดหมายไป
แนะนำว่าใจเย็นๆ ผมไม่ไปจ่ายครับพี่น้อง มันเป็นธุรกิจที่ไม่ใช่สุจริตชนเขาทำกันครับ
มาถึงบางอ้อ ก็ตอนไปเจอเว็ปด้านล่างเหล่านี้ครับ

http://www.mukaumedia.co.uk/expoguide-scam-decide-yawn/

http://www.energygrid.com/watchdog/2008/11-expoguide.html

http://www.antiscam.net/forum/viewtopic.php?f=23&t=1319

http://www.therecycler.com/news/15485/Warning-Expo-Guide-scam-continues.aspx

ยังมีอีกมากลองเข้าไป search engine แล้วลองหาคำว่า expo-guide scam ครับ

อยากให้พี่น้องทุกคนที่อ่านโพสนี้ บอกต่อๆกันไปด้วยครับ ไม่อยากให้คนไทยคนอื่นๆตกเป็นเหยื่อกับองค์กรมิจฉาชีพเหล่านี้อีกครับ
knight
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 04/10/2011

ตอบตอบ: 04/10/2011 2:53 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนเหมือนกันคับ อยากรู้ว่าผลเป็นยังไงกันบ้างของผมยังไม่นานคับ เราต้องทำยังไงบ้าง ของผมก้เข้าไปเช้คในเน็ต แล้วก็ส่งจดหมายปฏิเสธไปแล้ว เค้าก็ยังส่งมาแย้งว่าไม่ใช่ scam

เลยอยากถามว่าท่านอื่นๆ เป็นยังไงกันบ้างแล้วคับ

ขอบคุนคับ
JudyNim
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 07/03/2012

ตอบตอบ: 07/03/2012 5:03 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนเหมือนกันคะ วันนี้มีฝรั่งโทรมาเลยคะ บอกเค้าว่าให้ส่งหรือติดต่อมาทางอีเมล์ (กลัวเค้าพูดแล้วฟังไม่รู้เรื่องคะ) ไม่ทราบว่าพอเลย 3 ปีไปแล้วเป็นไงบ้างคะ บริษัทนี้ยังติดต่อมาอีกหรือไม่คะ รบกวนอาจารย์แนะนำทางออกด้วยคะ เราควรนำเอกสารทั้งหมด รวมทั้งพิมพ์ review เกี่ยวกับบริษัทนี้ ไปแจ้งตำรวจไว้ก่อนเลยดีมั้ยคะ
rsaga01
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 21/09/2010
ตอบ: 2

ตอบตอบ: 23/03/2012 10:54 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไอบริษัทนี้ส่ง บริษัท icaa บ้าบอไรไม่รู้มาอีกแร้ว ชื่อ mark andrew จาก cyprus ขู่ว่าจะส่งฟ้องศาลกะเอาตำรวจมาจับ

http://www.icaacy.com/ อันนี้เป็นเวปของ icaa ที่อ้างถึง

ใครมีปัญหาแบบเดียวกัน รบกวนฝากเมลหรือแอดเอ็มไว้ด้วยครับ
msn&hotmail = anti_expoguide@hotmail.com

แหล่งข้อมูลที่เปิดเผยการทำงานของ expoguide อีกแหล่ง
http://www.energygrid.com/watchdog/2008/11-expoguide.html
melodyhill
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 15/10/2012

ตอบตอบ: 15/10/2012 3:32 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

มีจดหมายจากทาง สํานักงานส่งเสริมการค้าในต่างประเทศ ณ กรุงเม็กซิโก ครับ

http://www.ditp.go.th///attachments/article/doc/55/55002506.pdf
nanar
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 13/02/2014

ตอบตอบ: 13/02/2014 3:06 pm    ชื่อกระทู้: Expo guide ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เข้าใจผิด เช่นเดียวกับ rsaga01 เช่นกัน
ตอนนี้ได้รับทั้งใบแจ้งหนี้ email โทรศัพท์ ล่าสุด email จะฟ้องร้องทางคดี
โทรถามสวนด่วน 1169 กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ
บอกว่าถ้าเราตอบจดหมายไป ก็เท่ากับเรารับข้อเสนอทางบริการเขาแล้ว
คงต้องจ่ายเงินไป นอกจากเราจะ มีหลักฐานว่าเราโดนหลอกจริง
ซึ่งการโดนหลอกคือ ทาง expo ต้องอ้างอิง ว่าทำการโฆษณา และมีหัวดหมายของ กรมการค้าระหว่างประเทศและเราส่งจดหมายตอบกลับไป ซึ่งเป็นการเขา้ใจผิด
คราวนี้ไม่รู้จะทำยังไง
ต้องจ่ายจริงๆ หรือค่ะ[/code]
Tamnra
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 19/10/2012
ตอบ: 70

ตอบตอบ: 17/02/2014 12:02 pm    ชื่อกระทู้: Re: Expo guide ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

nanar บันทึก:
เข้าใจผิด เช่นเดียวกับ rsaga01 เช่นกัน
ตอนนี้ได้รับทั้งใบแจ้งหนี้ email โทรศัพท์ ล่าสุด email จะฟ้องร้องทางคดี
โทรถามสวนด่วน 1169 กรมส่งเสริมการค้าระหว่างประเทศ
บอกว่าถ้าเราตอบจดหมายไป ก็เท่ากับเรารับข้อเสนอทางบริการเขาแล้ว
คงต้องจ่ายเงินไป นอกจากเราจะ มีหลักฐานว่าเราโดนหลอกจริง
ซึ่งการโดนหลอกคือ ทาง expo ต้องอ้างอิง ว่าทำการโฆษณา และมีหัวดหมายของ กรมการค้าระหว่างประเทศและเราส่งจดหมายตอบกลับไป ซึ่งเป็นการเขา้ใจผิด
คราวนี้ไม่รู้จะทำยังไง
ต้องจ่ายจริงๆ หรือค่ะ[/code]

ไม่ต้องจ่ายครับ บริษัทดังกล่าวเป็นบริษัทที่ผิดกฎหมายหลอกลวงคนทั่วโลก เค้าไม่สามารถเอาผิดกับคุณได้ครับ
ColorKing
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 21/02/2014

ตอบตอบ: 21/02/2014 11:29 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนเหมือนกันค่ะ เมื่อวานโทรมาเลย วันนี้ส่งเมลมาจากสำนักกฏหมายทวง เราควรอยู่เฉยๆไม่ต้องตอบไม่ต้องยกเลิกอะไรเลยใช่มั้ยค่ะ กลุ้มใจอยู่เนี่ย Sad
Tamnra
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 19/10/2012
ตอบ: 70

ตอบตอบ: 22/02/2014 11:51 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ใช่ครับ ควรอยู่เฉยๆไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องเซ็นต์อะไรตอบกลับเด็ดขาด ไม่ต้องเครียดหรือกลุ้มใจครับ มีคนโดนกันเยอะ ถ้าเค้าฟ้องจริงๆก็นำสืบให้ศาลเห็นไม่อยากครับว่าเป็นบริษัทที่ไม่สุจริตในการประกอบอาชีพ และผู้ที่เซ็นต์ก็ไม่ได้รับผลประโยชน์อะไรเลยจากการเซ็นต์แล้วจะเซ็นต์ไปเพื่ออะไร แต่เป็นการเซ็นต์ไปเพราะเข้าใจผิดมากกว่าเนื่องจากบริษัทมีเจตนาทำให้เข้าใจผิด เอกสารหลักฐานต่างๆเก็บเอาไว้ก่อนครับอย่าเพิ่งไปทิ้ง.
Napassorn911
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 20/05/2014

ตอบตอบ: 20/05/2014 10:18 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โดนทวงมา 2 ปีแล้วค่ะ แต่ว่าตัวสัญญามันคลอบคลุม 3 ปี คือ มันต่ออายุการสมัครเองเลยตลอด 3 ปี เพราะฉะนั้นมันจะเพิ่มค่ารายปีทุกปี เป็นเงินต้นอีกประมาณ 1600 us ต่อปี +ดอกเบี้ย มูลค่าเยอะจนเรากลุ้มเลยค่ะ แต่จะทนเฉยต่อไปค่ะ เราไม่ได้ Proofแบบสำหรับลงโฆษณาเลยด้วยซ้ำ รำคาญการทวงของมันจิงๆ จิตตกเลยนะคะ Crying or Very sad
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ปรึกษากฎหมาย-ย้ายไปที่-Facebook-Pramarn-Channel หน้ากระดานข่าวหลัก -> กฎหมายเกี่ยวกับธุรกิจ-ทรัพย์สิน ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จากทั้งหมด 1

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้